Mất thẻ BHYT vẫn có thể được thanh toán tiền khám chữa bệnh

Mất thẻ BHYT vẫn có thể được thanh toán tiền khám chữa bệnh

Ngày 14/06/2019

Đây là quy định tại Thông tư 09/2019/TT-BYT về thẩm định điều kiện ký hợp đồng khám chữa bệnh BHYT ban đầu và một số trường hợp thanh toán trực tiếp chi phí trong khám chữa bệnh BHYT.

Theo đó, người bệnh bị mất thẻ BHYT mà chưa được cấp lại nên không xuất trình được thẻ trước khi ra viện, chuyển viện trong ngày thì có thể làm thủ tục đề nghị cơ quan BHXH thanh toán trực tiếp chi phí khám chữa bệnh BHYT.

Việc thanh toán trực tiếp này còn được áp dụng trong các trường hợp sau:

- Đã tham gia BHYT 5 năm liên tục trở lên và có số tiền cùng chi trả chi phí KCB trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở (trừ trường hợp KCB trái tuyến) nhưng chưa được thanh toán số tiền cùng chi trả lớn hơn 6 tháng lương cơ sở;

- Trường hợp dữ liệu thẻ BHYT không được cung cấp hoặc cung cấp không chính xác về thông tin thẻ bảo hiểm y tế;

- Trường hợp người bệnh không xuất trình được thẻ BHYT trước khi ra viện, chuyển viện trong ngày do tình trạng cấp cứu, mất ý thức hoặc tử vong;

- Các trường hợp quy định tại điểm a và b khoản 2 Điều 31 Luật bảo hiểm y tế được sửa đổi, bổ sung năm 2014.

Thông tư 09/2019/TT-BYT có hiệu lực thi hành từ ngày 01/8/2019.

Nguồn: Thư Viện Pháp Luật

XEM THÊM

 

 

Điện thoại hỗ trợ

 

028 3848 9975 - Tp. HCM

(07:30 - 12:00 và 13:00 - 17:00)

 
Hotline Thứ bảy hàng tuần

 

0909 246 704 - 0904 142 912

(9:00 - 12:00 và 14:00 - 17:00)

 

 

Email hỗ trợ

 

support1a@ttsoft.com.vn

 

 

Phần mềm hỗ trợ

 

Teamviewer QS

Ultraviewer Portable

 

 

© Copyright 2004 - 2019 by TTSOFT.
All rights reserved.
Kế toán 1A là thương hiệu đã được đăng ký

Công ty cổ phần Thủy Thiên (TTSOFT)

14/21 Đào Duy Anh,P9,Q.Phú Nhuận,Tp.HCM
Tel: (028) 3848 9975 - Fax: (028) 3848 9976
Email: contact@ttsoft.com.vn
Website: www.ttsoft.com.vn

Kênh hỗ trợ tại Hà Nội

Tel: (024) 2324 3568, (024) 2324 3668