Có được hưởng lương khi nghỉ bệnh?

Ngày 24/08/2016

Theo các quy định về Luật lao động như Bộ Luật Lao động 2012 và Thông tư 59, các mức hưởng lương khi nghỉ bệnh của người lao động dao động từ mức 50% đến 100% tùy theo tình hình đóng BHXH và số ngày nghỉ phép hàng năm. Trong đó, việc nghỉ chăm sóc con ốm đau cũng được tính vào các trường hợp được hưởng chế độ này.

Bảo hiểm chế độ ốm đau

Các trường hợp nghỉ bệnh được hưởng lương bao gồm:

1. Người lao động nghỉ bệnh vào ngày phép năm

Theo quy định tại Điều 111 Bộ Luật lao động 2012 thì trường hợp người lao động xin nghỉ bệnh vào ngày nghỉ phép hàng năm sẽ được hưởng 100% lương.

2. Người lao động nghỉ bệnh vào ngày không phải phép năm

Người lao động đang tham gia BHXH mà bệnh phải nghỉ việc sẽ được hưởng chế độ ốm đau theo quy định như sau:

a. Điều kiện hưởng

- Bị ốm đau, tai nạn không phải tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hoặc tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp tái phát phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở y tế.

- Phải nghỉ việc để chăm sóc con ốm đau dưới 07 tuổi và có xác nhận của cơ sở khám chữa bệnh có thẩm quyền.

- Lao động nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con mà thuộc các trường hợp nêu trên.

(Căn cứ Khoản 1 Điều 3 Thông tư Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH)

b. Thời gian hưởng và mức hưởng

(i) Đối với người lao động bị ốm đau không phải bệnh dài ngày: thời gian hưởng (căn cứ Khoản 1 Điều 26 Luật Bảo hiểm xã hội):

 

ĐIỀU KIỆN
LÀM VIỆC
THỜI GIAN ĐÓNG BHXH

 

Dưới 15 năm

Từ đủ 15 năm đến dưới 30 năm

Từ đủ 30 năm trở lên

Bình thường

30 ngày

40 ngày

60 ngày

Có yếu tố nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm, PCKV 0.7 trở lên

40 ngày

50 ngày

70 ngày

 

Mức hưởng:

Tiền lương tháng đóng BHXH của tháng liền kề trước khi nghỉ việc/24 ngày 75% x Số ngày nghỉ việc được hưởng chế độ ốm đau

 

Trong đó, số ngày nghỉ việc được hưởng chế độ ốm đau không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần (Căn cứ Khoản 1 Điều 6 Thông tư 59).

(ii) Đối với người lao động mắc bệnh cần chữa trị dài ngày thì thời gian hưởng là tối đa 180 ngày trong năm tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần. Nếu nghỉ hết 180 ngày mà vẫn ốm thì được hưởng tiếp nhưng tối đa bằng thời gian tham gia BHXH (căn cứ Khoản 2 Điều 26 Luật BHXH).

Mức hưởng: 

Tiền lương tháng đóng BHXH của tháng liền kề trước khi nghỉ việc  T% x Số tháng nghỉ việc được hưởng chế độ ốm đau

 

Trường hợp có ngày lẻ không trọn tháng thì cách tính mức hưởng đối với những ngày này như sau:

Tiền lương tháng đóng BHXH của tháng liền kề trước khi nghỉ việc/24 ngày  T% x Số ngày nghỉ việc được hưởng chế độ ốm đau

 

Trong đó:

T = 75% nếu trong 180 ngày đầu

T = 65% nếu đã đóng BHXH từ đủ 30 năm trở lên

T = 55% nếu đã đóng BHXH từ đủ 15 năm đến dưới 30 năm

T= 50% nếu đã đóng BHXH dưới 15 năm

Số ngày nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau bao gồm cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hàng tuần.

(Căn cứ Khoản 2 Điều 6 Thông tư 59)

(iii) Đối với người lao động nghỉ trông con dưới 7 tuổi bị ốm:

Thời gian hưởng: tối đa 20 ngày làm việc nếu con dưới 3 tuổi, tối đa 15 ngày làm việc nếu con từ đủ 3 đến dưới 7 tuổi (căn cứ Khoản 1 Điều 27 Luật BHXH).

Mức hưởng:

Tiền lương tháng đóng BHXH của tháng liền kề trước khi nghỉ việc/24 ngày  75% x Số ngày nghỉ việc được hưởng chế độ ốm đau

 

Trong đó, số ngày nghỉ việc được hưởng chế độ ốm đau không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.

(Căn cứ Khoản 1 Điều 6 Thông tư 59).

Nguồn: Thư viện pháp luật

XEM THÊM

 

 

Điện thoại hỗ trợ

 

(028) 3848 9975 - Tp. HCM

 

(024) 2324 3668 - Tp. Hà Nội

 

(07:30 - 12:00 và 13:00 - 17:00)

 
 

 

 

 

Email hỗ trợ

 

support1a@ttsoft.com.vn

 

 

Phần mềm hỗ trợ

 

Teamviewer QS

Ultraviewer Portable

 

 

© Copyright 2004 - 2021 by TTSOFT.
All rights reserved.
Kế toán 1A là thương hiệu đã được đăng ký

Công ty cổ phần Thủy Thiên (TTSOFT)

14/21 Đào Duy Anh,P9,Q.Phú Nhuận,Tp.HCM
Tel: (028) 3848 9975 - Fax: (028) 3848 9976
Email: contact@ttsoft.com.vn
Website: www.ttsoft.com.vn

Kênh hỗ trợ tại Hà Nội

Tel: (024) 2324 3668