Thời hạn hiệu lực chứng chỉ kế toán trưởng

Ngày 02/04/2018

Người có chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng đã đủ điều kiện và được bổ nhiệm làm kế toán trưởng 1 lần thì chứng chỉ đó vẫn có giá trị để bổ nhiệm kế toán trưởng từ lần thứ 2 trở đi, trừ khi khoảng thời gian không làm kế toán trưởng giữa 2 lần bổ nhiệm đã quá 5 năm.

Thời hạn chứng chỉ KTT

Bà Nguyễn Thị Hồng Thắm (Cao Bằng) thi và được cấp chứng chỉ kế toán trưởng tháng 5/2011. Tháng 9/2014, bà được bổ nhiệm kế toán trưởng. Tháng 1/2015 bà chuyển đơn vị công tác, tháng 6/2016, làm phụ trách kế toán. Tháng 7/2017, bà làm thủ tục bổ nhiệm kế toán trưởng nhưng không đủ điều kiện do chứng chỉ kế toán trưởng đã hết hạn.

Bà Thắm hỏi, mỗi lần bổ nhiệm lại kế toán trưởng có phải học và thi lại chứng chỉ không? Trường hợp của bà đã từng bổ nhiệm kế toán trưởng thời hạn là 5 năm, khi chuyển đơn vị khác cùng lĩnh vực có phải làm lại hồ sơ như bổ nhiệm lần đầu không?

Về vấn đề này, Bộ Tài chính có ý kiến như sau:

Về thời hạn chứng chỉ kế toán trưởng được quy định tại Khoản 4, 5, Điều 9 của Thông tư số 199/2011/TT-BTC ngày 30/12/2011 của Bộ Tài chính, cụ thể như sau:

“4. Chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng có giá trị sử dụng trong thời hạn 5 năm kể từ ngày cấp để bổ nhiệm kế toán trưởng lần đầu theo quy định tại Khoản 2, Điều 53 của Luật Kế toán. Quá thời hạn 5 năm học viên có yêu cầu cấp lại chứng chỉ phải học lại khoá học bồi dưỡng kế toán trưởng.

5. Những người có chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng đã đủ điều kiện và được bổ nhiệm làm kế toán trưởng 1 lần thì chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng đó vẫn có giá trị để bổ nhiệm kế toán trưởng từ lần thứ 2 trở đi, trừ khi khoảng thời gian không làm kế toán trưởng giữa 2 lần bổ nhiệm đã quá 5 năm”.

Trên đây là những quy định của pháp luật liên quan đến việc cấp và sử dụng chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng. Đề nghị bà Thắm nghiên cứu, thực hiện.

Nguồn: chinhphu.vn

XEM THÊM

 

 

Điện thoại hỗ trợ

 

(028) 3848 9975 - Tp. HCM

 

(024) 2324 3668 - Tp. Hà Nội

 

(07:30 - 12:00 và 13:00 - 17:00)

 
 

 

 

 

Email hỗ trợ

 

support1a@ttsoft.com.vn

 

 

Phần mềm hỗ trợ

 

Teamviewer QS

Ultraviewer Portable

 

 

© Copyright 2004 - 2021 by TTSOFT.
All rights reserved.
Kế toán 1A là thương hiệu đã được đăng ký

Công ty cổ phần Thủy Thiên (TTSOFT)

14/21 Đào Duy Anh,P9,Q.Phú Nhuận,Tp.HCM
Tel: (028) 3848 9975 - Fax: (028) 3848 9976
Email: contact@ttsoft.com.vn
Website: www.ttsoft.com.vn

Kênh hỗ trợ tại Hà Nội

Tel: (024) 2324 3668