Positive SSL

Có tính thuế trên tiền thưởng của người lao động?

Có tính thuế trên tiền thưởng của người lao động?

Ngày 07/09/2018

Trường hợp công ty chi trả tiền thưởng cho người lao động, khoản tiền thưởng bao gồm tiền nhà ở thì khoản tiền nhà nằm trong tiền thưởng này được tính vào thu nhập từ tiền lương, tiền công nhưng không vượt quá 15% tổng thu nhập chịu thuế phát sinh.

Công ty TNHH MTV Đầu tư - Dịch vụ - Thương mại Nhuận Giang (TP.HCM) có thuê người nước ngoài làm việc, lương khoán bao gồm tiền nhà ở. Hàng tháng, Công ty đóng thuế thu nhập cá nhân (TNCN) và thu nhập chịu thuế đối với tiền nhà ở nằm trong tiền lương.

Hiện Công ty có chính sách thưởng cho người nước ngoài, khoản thưởng là một tháng tiền lương có bao gồm tiền nhà ở. Công ty hỏi, công ty có phải trả thu nhập chịu thuế đối với khoản tiền nhà nằm trong tiền thưởng hay không?

Về vấn đề này, Tổng cục Thuế, Bộ Tài chính có ý kiến như sau:

Tại Khoản 2, Điều 11 Thông tư số 92/2015/TT-BTC ngày 15/6/2015 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung Điều 2 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện Luật Thuế TNCN, Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Thuế TNCN và Nghị định số 65/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật TNCN và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Thuế TNCN hướng dẫn thu nhập từ tiền lương, tiền công bao gồm:

“Khoản tiền thuê nhà, điện nước và các dịch vụ kèm theo (nếu có) đối với nhà ở do đơn vị sử dụng lao động trả thay tính vào thu nhập chịu thuế theo số thực tế trả thay nhưng không vượt quá 15% tổng thu nhập chịu thuế phát sinh (chưa bao gồm tiền thuê nhà, điện nước và dịch vụ kèm theo (nếu có) tại đơn vị không phân biệt nơi trả thu nhập”.

Căn cứ hướng dẫn nêu trên, trường hợp Công ty có chi trả tiền thưởng cho người lao động, khoản tiền thưởng bao gồm tiền nhà ở thì khoản tiền nhà nằm trong tiền thưởng này được tính vào thu nhập từ tiền lương, tiền công nhưng không vượt quá 15% tổng thu nhập chịu thuế phát sinh./.

Nguồn: Chinhphu.vn

XEM THÊM

 

 

Điện thoại hỗ trợ

 

028 3848 9975 - Tp. HCM

024 2324 3568 - Hà Nội

 
Hotline Thứ bảy hàng tuần

 

0909 246 704 - 0909 105 207

(8:00 - 12:00 và 13:00 - 17:00)

 

 

Email hỗ trợ

 

support1a@ttsoft.com.vn

 

 

Phần mềm hỗ trợ

 

Teamviewer QS

Ultraviewer Portable

 

 

© Copyright 2004 - 2019 by TTSOFT.
All rights reserved.
Kế toán 1A là thương hiệu đã được đăng ký

Công ty cổ phần Thủy Thiên (TTSOFT)

14/21 Đào Duy Anh,P9,Q.Phú Nhuận,Tp.HCM
Tel: (028) 3848 9975 - Fax: (028) 3848 9976
Email: contact@ttsoft.com.vn
Website: www.ttsoft.com.vn

Kênh hỗ trợ tại Hà Nội

Tel: (024) 2324 3568, (024) 2324 3668