Positive SSL

Kê khai thuế GTGT với vé cầu đường

Kê khai thuế GTGT với vé cầu đường

Ngày 12/18/2018

Từ ngày 1/1/2017, theo quy định tại Luật Phí và lệ phí thì phí sử dụng đường bộ chuyển sang thực hiện theo cơ chế giá (do Nhà nước định giá) nên theo Luật Thuế giá trị gia tăng (GTGT) thì giá dịch vụ sử dụng đường bộ thuộc đối tượng chịu thuế GTGT.

 Đóng phí cầu đường

Doanh nghiệp tư nhân Phú Lợi kinh doanh vận tải hàng hóa đường bộ thường qua các trạm có thu phí sử dụng đường bộ. Doanh nghiệp đề nghị giải đáp một số thắc mắc sau:

- Vé đường bộ doanh nghiệp có được kê khai khấu trừ thuế GTGT không?

- Một số vé đường bộ ghi: "Đã bao gồm thuế GTGT", không ghi rõ thuế suất GTGT 10% có được khấu trừ không?

- Trên vé đường bộ một số công ty phát hành hóa đơn không có in chỉ tiêu: Ngày.... tháng.... năm.... phát hành hóa đơn. Những vé đường bộ này doanh nghiệp phải xử lý như thế nào để được kê khai khấu trừ? Cũng vé đường bộ đó, nhân viên thu phí ghi ngày tháng năm bằng tay lên thì có hợp lệ để kê khai khấu trừ thuế không?

Về vấn đề này, Tổng cục Thuế trả lời như sau:

Căn cứ quy định tại Luật Phí và lệ phí số 97/2015/QH13 ngày 25/11/2015 có hiệu lực từ ngày 1/1/2017. Tại Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/3/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ như sau:

“Điều 3. Loại và hình thức hóa đơn

… 2. Các loại hóa đơn:

… c) Hóa đơn khác gồm: tem; vé; thẻ; phiếu thu tiền bảo hiểm...

… Điều 4. Nội dung trên hóa đơn đã lập

…3. Một số trường hợp hóa đơn không nhất thiết có đầy đủ các nội dung bắt buộc:

b) Các trường hợp sau không nhất thiết phải có đầy đủ các nội dung bắt buộc, trừ trường hợp nếu người mua là đơn vị kế toán yêu cầu người bán phải lập hóa đơn có đầy đủ các nội dung hướng dẫn tại Khoản 1 Điều này:

- Đối với tem, vé: Trên tem, vé có mệnh giá in sẵn không nhất thiết phải có chữ ký người bán, dấu của người bán; tên, địa chỉ, mã số thuế, chữ ký người mua”.

Tại Điều 7, Điều 14 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế GTGT như sau:

“Điều 7. Giá tính thuế

12. Đối với hàng hỏa, dịch vụ được sử dụng chứng từ thanh toán ghi giá thanh toán là giá đã có thuế GTGT như tem, vé cước vận tải, vé xổ số kiến thiết... thì giá chưa có thuế được xác định như sau:

Giá chưa có thuế GTGT = Giá thanh toán (tiền bán vé, bán tem...) / (1 + thuế suất của hàng hóa, dịch vụ (%).

Điều 14. Nguyên tắc khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào

1. Thuế GTGT đầu vào của hàng hóa, dịch vụ dùng cho sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế GTGT được khấu trừ toàn bộ, kể cả thuế GTGT đầu vào không được bồi thường của hàng hóa chịu thuế GTGT bị tổn thất.

…15. Cơ sở kinh doanh không được tính khấu trừ thuế GTGT đầu vào đối với trường hợp:

- Hóa đơn GTGT sử dụng không đúng quy định của pháp luật như: hóa đơn GTGT không ghi thuế GTGT (trừ trường hợp đặc thù được dùng hóa đơn GTGT ghi giá thanh toán là giá đã có thuế GTGT);…”

Căn cứ các quy định và hướng dẫn nêu trên, trước 1/1/2017, trường hợp công trình đường bộ được đầu tư xây dựng bằng nguồn vốn ngân sách Nhà nước thu vé cước phí đường bộ theo quy định của pháp luật về phí và lệ phí thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT. Trường hợp, công trình đường bộ được đầu tư xây dựng không bằng nguồn vốn ngân sách nhà nước mà do tổ chức, cá nhân quản lý khai thác thu vé cước phí đường bộ, nếu vé cước phí đường bộ được thông báo phát hành là hóa đơn theo quy định và có ghi giá thanh toán là giá đã bao gồm thuế GTGT thì cơ sở kinh doanh sử dụng đường bộ nêu trên được căn cứ vào vé cước phí đường bộ để kê khai, khấu trừ thuế GTGT đầu vào theo quy định.

Từ 1/1/2017, theo quy định tại Luật Phí và lệ phí thì phí sử dụng đường bộ chuyển sang thực hiện theo cơ chế giá (do Nhà nước định giá) nên theo Luật Thuế GTGT thì giá dịch vụ sử dụng đường bộ thuộc đối tượng chịu thuế GTGT. Do đó, vé cước phí đường bộ được thông báo phát hành là hóa đơn theo quy định và có ghi giá thanh toán là giá đã bao gồm thuế GTGT thì cơ sở kinh doanh sử dụng đường bộ được căn cứ vào vé cước phí đường bộ để kê khai, khấu trừ thuế GTGT đầu vào theo quy định.

Đề nghị Cục Thuế tỉnh Gia Lai hướng dẫn cụ thể Doanh nghiệp tư nhân Phú Lợi trong việc kê khai, khẩu trừ thuế GTGT đối với vé cước đường bộ theo quy định./.

Nguồn: Chinhphu.vn

XEM THÊM

 

 

Điện thoại hỗ trợ

 

028 3848 9975 - Tp. HCM

024 2324 3568 - Hà Nội

 
Hotline Thứ bảy hàng tuần

 

0909 246 704 - 0909 105 207

(8:00 - 12:00 và 13:00 - 17:00)

 

 

Email hỗ trợ

 

support1a@ttsoft.com.vn

 

 

Phần mềm hỗ trợ

 

Teamviewer QS

Ultraviewer Portable

 

 

© Copyright 2004 - 2019 by TTSOFT.
All rights reserved.
Kế toán 1A là thương hiệu đã được đăng ký

Công ty cổ phần Thủy Thiên (TTSOFT)

14/21 Đào Duy Anh,P9,Q.Phú Nhuận,Tp.HCM
Tel: (028) 3848 9975 - Fax: (028) 3848 9976
Email: contact@ttsoft.com.vn
Website: www.ttsoft.com.vn

Kênh hỗ trợ tại Hà Nội

Tel: (024) 2324 3568, (024) 2324 3668